3 December 2021


คลิกเลย! เปิดคะแนนรายอำเภอ เลือกตั้ง นายก อบจ. และ ส.อบจ.นครราชสีมา “เจ๊หน่อย” เข้าวินแบบสบาย

Post on: Dec 21, 2020
เปิดอ่าน: 1,509 ครั้ง

 

อบจ.โคราชสรุปผลคะแนนอย่างไม่เป็นทางการ  “เจ๊หน่อย” ยลดา  หวังศุภกิจโกศล ภรรยา รมช.พาณิชย์ โกยคะแนนท่วมท้นนั่งเก้าอี้นายก อบจ. โพสต์ขอบคุณทุกคะแนนเสียง  ผู้มาใช้สิทธิ์ร้อยละ 62 บัตรเสียสูงร้อยละ 6 บัตรไม่ลงคะแนนร้อยละ 5

วันนี้ (21 ธ.ค.) องค์การบริหารส่วนจังหวัดนครราชสีมา รายงาน สรุปผลการนับคะแนนเลือกตั้ง นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัด (อบจ.) นครราชสีมา และ สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัด (ส.อบจ.) นครราชสีมา (อย่างไม่เป็นทางการ)  ผลปรากฏว่า  ผู้สมัครนายก อบจ.หมายเลข 2 นางยลดา หวังศุภกิจโกศล จากค่ายภูมิใจไทย และเป็นภรรยานายวีระศักดิ์ หวังศุภกิจโกศล รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงพาณิชย์ มีคะแนนมาเป็นอันดับ 1 ได้คะแนน 617,351 คะแนน ขึ้นสู่ตำแหน่งว่าที่นายก อบจ.นครราชสีมา ทิ้งห่างอันดับ 2 คือผู้สมัคร นายก อบจ. หมายเลข 1 นายสาธิต  ปิติวรา ได้ 255,482 และ อันดับ 3 ผู้สมัครนายก อบจ.หมายเลข 3 นพ.สำเริง แหยงกระโทก ได้คะแนน 219,041 คะแนน  โดยนางยลดา ได้โพสต์เฟซบุ๊กส่วนตัว “หน่อย  ยลดา  หวังศุภกิจโกศล” ขอบคุณทุกคะแนนเสียงจากชาวโคราชทั้ง 32 อำเภอที่มอบให้หน่อย

ส่วนผลคะแนนสมาชิก อบจ.นครราชสีมา ทั้ง 48 เขตเป็นดังนี้  อำเภอเมืองมีทั้งหมด 8 เขตเลือกตั้ง ผลคะแนนเป็นดังนี้ เขตเลือกตั้งที่ 1  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายก้องเกียรติ  วงศ์นิยม  ได้คะแนน 7,919  เขตเลือกตั้ง 2  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายอดุลย์  อยู่ยืน  ได้คะแนน 10,536 คะแนน เขตเลือกตั้งที่ 3   ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือนายองอาจ พฤกษ์พนาเวศ ได้คะแนน 8,866 คะแนน เขตเลือกตั้ง 4 ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายประพจน์  ธรรมประทีป   ได้คะแนน 8,383  คะแนน  เขตเลือกตั้ง 5  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นางสาวรัชฎา  ใจกล้า  ได้คะแนน 12,300 คะแนน เขตเลือกตั้ง 6 ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายธีรวีย์ มิตรสูงเนิน  ได้คะแนน 19,022 คะแนน เขตเลือกตั้ง 7  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นางสาวธัญญารัตน์  ธนกนกนนณ์   ได้คะแนน 6,812 คะแนน  เขตเลือกตั้ง 8  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายสรรชัย  กาญจนวัฒนา  ได้คะแนน 17,937 คะแนน

อำเภอปากช่องมีทั้งหมด 4 เขตเลือกตั้ง  เป็นดังนี้ เขตเลือกตั้ง 1 ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายณัฎฐพัชร์  อนิวัตกูลชัย  ได้คะแนน 8,124 คะแนน เขตเลือกตั้ง 2  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นางสาวนงนุช  เลิศด้วยลาภ   ได้คะแนน 13,902 คะแนน เขตเลือกตั้ง 3  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายสมพงษ์  เลิศด้วยลาภ  ได้คะแนน 8,632 คะแนน เขตเลือกตั้ง 4  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นางณภัทร์ศรัญญ์ เพศประเสริฐ   ได้คะแนน 9,864 คะแนน

อำเภอครบุรีมีทั้งหมด 2 เขตเลือกตั้ง ผลคะแนนเป็นดังนี้  เขตเลือกตั้ง 1  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายชยุต  พงศ์ธนทรัพย์  ได้คะแนน 10,614 คะแนน เขตเลือกตั้ง 2  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ สุขชัพ  ชีระชลสุข  ได้คะแนน 7,462 คะแนน

อำเภอปักธงชัย มีทั้งหมด 2 เขตเลือกตั้ง ผลคะแนนเป็นดังนี้  เขตเลือกตั้ง 1  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายทรงกช พันธ์เกษม  ได้คะแนน 13,562 คะแนน เขตเลือกตั้ง 2  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายพรเทพ  ศิริโรจนกุล  ได้คะแนน 22,930 คะแนน

อำเภอสีคิ้ว มีทั้งหมด 2 เขตเลือกตั้ง ผลคะแนนเป็นดังนี้  เขตเลือกตั้ง 1  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายศิริพงษ์ มกรพงศ์  ได้คะแนน 15,130 คะแนน เขตเลือกตั้ง 2  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายเลิศชัย ธนประศาสน์  ได้คะแนน 10,734 คะแนน

อำเภอโนนสูงมีทั้งหมด 2 เขตเลือกตั้ง ผลคะแนนเป็นดังนี้  เขตเลือกตั้ง 1  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายสถาพร โชติกลาง  ได้คะแนน 12,397 คะแนน เขตเลือกตั้ง 2  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายสมพร จินตนามณีรัตน์  ได้คะแนน 11,853 คะแนน

อำเภอด่านขุนทด มีทั้งหมด 2 เขตเลือกตั้ง ผลคะแนนเป็นดังนี้  เขตเลือกตั้ง 1  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายเจษฏร  พิทยาภรณ์  ได้คะแนน 16,599 คะแนน เขตเลือกตั้ง 2  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายธนวัฒน์  ได้คะแนน 23,066 คะแนน

อำเภอพิมาย มีทั้งหมด 2 เขตเลือกตั้ง ผลคะแนนเป็นดังนี้  เขตเลือกตั้ง 1  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายสมบูรณ์  นิยมไร่  ได้คะแนน 12,241 คะแนน เขตเลือกตั้ง 2  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายพงษ์พันธุ์  พันธุ์ศรีนคร  ได้คะแนน 18,926 คะแนน

อำเภอแก้งสนามนาง ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นางพัชราวรรณ นรากิจพงษ์  ได้คะแนน 10,082 คะแนน อำเภอขามทะเลสอ ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นางสุพัตรา มากเมือง  ได้คะแนน 12,639 คะแนน  อำเภอขามสะแกแสง  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายชวาล พัฒนกำชัย  ได้คะแนน 13,579 คะแนน อำเภอคง ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายนพวิทย์  ควรขุนทด  ได้คะแนน 10,333 คะแนน  อำเภอจักราช ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายวิสูตร  เจริญสันธิ์  ได้คะแนน 19,487 คะแนน อำเภอเฉลิมพระเกียรติ ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายชาคริต  ทิศกลาง คะแนน 11,0 18 คะแนน

อำเภอชุมพวง ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นางนารดา  อึ้งสวัสดิ์  ได้คะแนน 21,459 คะแนน   อำเภอโชคชัย ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดผลคะแนนเป็นดังนี้  คือ นายซ้าย  ผลกระโทก  ได้คะแนน 27,429 คะแนน อำเภอเทพารักษ์ ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายเสกสรร  วิวัฒน์สกุลรัตน์  ได้คะแนน 6,074 คะแนน อำเภอโนนแดง ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นางพีระดา บูรณะบัญญัติ  ได้คะแนน 5,841 คะแนน  อำเภอโนนไทย  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายสุรศักดิ์ ตันติสวัสดิ์  ได้คะแนน 16,977 คะแนน อำเภอบ้านเหลื่อม ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายโกวิทย์  เลาวัณย์ศิริ ได้คะแนน 5,837 คะแนน  อำเภอบัวลาย  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นางสาวจุฑาสัณห์  ตั้งตรีวีระกุล  ได้คะแนน 8,268 คะแนน อำเภอบัวใหญ่  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายพิทักษ์พงษ์  ศิริศักดิ์ ได้คะแนน 18,093คะแนน

อำเภอพระทองคำ  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายไพฑูรย์  เพ็ญจันทร์   ได้คะแนน 11,781 คะแนน อำเภอเมืองยาง ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายประเวทย์  ชุมสงฆ์  ได้คะแนน 6,999 คะแนน อำเภอลำทะเมนชัย  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นางสาวปิยะนุช  ยินดีสุข  ได้คะแนน 8,916 คะแนน อำเภอวังน้ำเขียว  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายชุณห์  ศิริชัยคีรีโกศล  ได้คะแนน 13,375 คะแนน  อำเภอประทาย  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายราเมศ  เรืองธนานุรักษ์  ได้คะแนน 17,718 คะแนน อำเภอสีดา ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายศิริพิพัฒน์  ประจิตร  ได้คะแนน 3,039 คะแนน  อำเภอสูงเนิน  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายรักชาติ  กิริวัฒนศักดิ์    ได้คะแนน 19,066  คะแนน อำเภอเสิงสาง ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายสมชาย  แพทย์เมืองจันทร์  ได้คะแนน 16,622 คะแนน อำเภอหนองบุญมาก  ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายสมบัติ  ศรีจันทร์รัตน์   ได้คะแนน 14,474 คะแนน  และ อำเภอห้วยแถลง   ผู้ที่ได้คะแนนมากสุดคือ นายสมศักดิ์  ไตรศักดิ์  ได้คะแนน 17,665  คะแนน

สำหรับผู้มาใช้สิทธิ์ในการเลือกตั้งครั้งนี้ประมาณ   1,295,554 คน คิดเป็นร้อยละ 62.43 ของจำนวนผู้มีสิทธิ์ 2,075,270 คน บัตรเสีย 71,238 ใบคิดเป็นร้อยละ 6  บัตรไม่ประสงค์จะลงคะแนน 71,760 ใบคิดเป็นร้อยละ 5 บัตรดีทั้งสิ้น 1,152,556 ใบ