หนาวนี้ไปฟินกัน… สะพานไม้ร้อยปี บรรยากาศดีพร้อมต้อนรับนักท่องเที่ยว
หนาวนี้ไปฟินกัน… สะพานไม้ร้อยปี บรรยากาศดีพร้อมต้อนรับนักท่องเที่ยว
วันนี้ (10 พ.ย.63) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า อุณหภูมิที่ลดต่ำลงอย่างต่อเนื่องในช่วงนี้ ส่งผลทำให้สภาพอากาศในพื้นที่ของอำเภอครบุรี จ.นครราชสีมา เริ่มหนาวเย็นลง ทำให้บรรยากาศที่สะพานไม้ร้อยปี แหล่งท่องเที่ยวที่ขึ้นชื่อที่บ้านโคกกระชาย ต.โคกกระชาย อ.ครบุรี ซึ่งเป็นสะพานไม้เก่าแก่อายุกว่า 100 ปี ที่พาดผ่านทุ่งนาข้าวที่กำลังตั้งท้องออกรวงระยะทางยาวเกือบ 1 กิโลเมตร กำลังเต็มไปด้วยหมอกจางๆ กระจายอยู่ทั่วพื้นที่ สร้างความสวยงามและเพิ่มเติมบรรยากาศให้สถานที่ท่องเที่ยวแห่งนี้หน้าเดินทางเข้าไปท่องเที่ยวมากยิ่งขึ้น
สำหรับสะพานไม้แห่งนี้ถือเป็นสะพานไม้เก่าแก่ ถูกก่อสร้างมานานกว่า 100 ปีแล้ว โดยไม่มีใครทราบแน่ชัดว่าถูกสร้างขึ้นมาเมื่อใด แต่เป็นสะพานไม้ที่กลุ่มชาวบ้านในพื้นที่ได้ช่วยกันก่อสร้างขึ้น เพื่อให้ทอดผ่านทุ่งนาข้าวและใช้เป็นเส้นทางในการลำเลียงขนส่งสินค้าและเป็นเส้นทางสัญจรของชาวบ้านในอดีตจนถึงปัจจุบัน แต่ได้มีการซ่อมแซมมาแล้วหลายครั้ง ปัจจุบันสภาพของสะพานไม้ในส่วนตอม่อจะถูกแทนที่ด้วยต่อม่อปูนแทนตอไม้ เนื่องจากสะพานแห่งนี้ถูกสร้างมานาน และมีการพุพังไปตามกาลเวลา แต่ส่วนด้านบนยังคงสภาพเป็นกระดานไม้ให้ชาวบ้านได้สัญจรไปมาเช่นในอดีต ซึ่งชาวบ้านปัจจุบันยังคงช่วยกันดูแลรักษาให้คงสภาพเช่นเดิมไว้ เพื่อให้ลูกหลานในอนาคตได้เห็นและรำลึกถึงความรักความสามัคคีของบรรพชน และวิถีชีวิตของชาวบ้านในสมัยอดีตสืบไป
เรื่องที่เกี่ยวข้อง
-
AIS PLAY ประกาศความพร้อมเตรียมยิงสดวินาทีสำคัญพิธีเปิดการแข่งขันโอลิมปิกเกมส์ปารีส 2024 ...
-
หาทางออกเหมืองโปแตช!!! ผู้ตรวจการแผ่นดินนำสั่งตั้งคณะทำงานติดตามผลกระทบเหมืองดึงชาวบ้านร่วม แนะสร้าง...
-
ไม่ทิ้งใครไว้ข้างหลัง!!! ดูโฮม ทูโก ปั้นโครงการ “ปันน้ำใจ ให้สังคม” มุ่งสร้างสรรค์สิ่งดีๆ สู่สังคมต่...
-
เปิดตัวพระเอกซีรีส์คนใหม่ !!บาร์บีคิวพลาซ่าส่ง “อปป้ากอน” พร้อมเพลงสไตล์ K-Pop และชุดเม...
-
AIS eSports x Dutch Mill เตรียมเปิดฉากศึกตีป้อมระดับมัธยมที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในไทยต่อเนื่องเป็นปีที่ 4 ...